Bincike mai zurfi na Tsarin Lubrication na Cibiyoyin Injin Injin Tsaye
I. Gabatarwa
A cikin masana'antun zamani, cibiyoyin injina na tsaye, a matsayin muhimmin nau'in kayan aikin injin, suna taka muhimmiyar rawa. Ingantaccen aiki na tsarin lubrication ɗin sa yana da tasiri mara kyau akan tabbatar da daidaito, kwanciyar hankali, da rayuwar sabis na kayan aikin injin. Wannan labarin zai zurfafa zurfi cikin tsarin lubrication na cibiyoyin injuna a tsaye don bayyana muku asirin sa gaba ɗaya.
A cikin masana'antun zamani, cibiyoyin injina na tsaye, a matsayin muhimmin nau'in kayan aikin injin, suna taka muhimmiyar rawa. Ingantaccen aiki na tsarin lubrication ɗin sa yana da tasiri mara kyau akan tabbatar da daidaito, kwanciyar hankali, da rayuwar sabis na kayan aikin injin. Wannan labarin zai zurfafa zurfi cikin tsarin lubrication na cibiyoyin injuna a tsaye don bayyana muku asirin sa gaba ɗaya.
II. Ƙa'idar Aiki na Tsarin Lubrication na Cibiyoyin Injin Injin Tsaye
Tsarin lubrication na cibiyar injuna a tsaye shine ainihin tsari mai rikitarwa kuma daidaitaccen tsari. Yana da hazaka yana amfani da kwararar iskar da ke cikin bututun don fitar da man mai ya rika gudana akai-akai tare da bangon ciki na bututun. A yayin wannan tsari, an gauraya mai da iskar gas kuma ana isar da shi daidai ga sashin dunƙule, dunƙule gubar, da sauran mahimman sassa na cibiyar injinan da ke buƙatar mai.
Misali, a lokacin jujjuyawar sandar, ana iya rarraba mai da iskar gas daidai gwargwado a saman abin da aka yi amfani da shi, a samar da fim din mai na bakin ciki, ta yadda za a rage juzu'i da lalacewa, da rage yawan zafin rana, da tabbatar da aiki mai sauri da inganci na sandar.
Tsarin lubrication na cibiyar injuna a tsaye shine ainihin tsari mai rikitarwa kuma daidaitaccen tsari. Yana da hazaka yana amfani da kwararar iskar da ke cikin bututun don fitar da man mai ya rika gudana akai-akai tare da bangon ciki na bututun. A yayin wannan tsari, an gauraya mai da iskar gas kuma ana isar da shi daidai ga sashin dunƙule, dunƙule gubar, da sauran mahimman sassa na cibiyar injinan da ke buƙatar mai.
Misali, a lokacin jujjuyawar sandar, ana iya rarraba mai da iskar gas daidai gwargwado a saman abin da aka yi amfani da shi, a samar da fim din mai na bakin ciki, ta yadda za a rage juzu'i da lalacewa, da rage yawan zafin rana, da tabbatar da aiki mai sauri da inganci na sandar.
III. Kamanceceniya da Bambance-bambance tsakanin Lubrication Oil-Gas da Lubrication Oil-Mist Lubrication a Tsaye Machining Cibiyoyin
(A) kamanceceniya
Maƙasudin madaidaicin: Ko dai man-gas mai lubrication ko mai-hazo mai hazo, maƙasudi na ƙarshe shine samar da ingantaccen man shafawa ga mahimman sassa masu motsi na cibiyar injinan tsaye, rage juzu'i da lalacewa, da tsawaita rayuwar kayan aikin.
Makamantan sassan da suka dace: Yawancin lokaci ana amfani da su zuwa manyan abubuwan jujjuyawar sauri, kamar dunƙulewar dalma da gubar, don saduwa da babban buƙatun mai na waɗannan sassa.
(A) kamanceceniya
Maƙasudin madaidaicin: Ko dai man-gas mai lubrication ko mai-hazo mai hazo, maƙasudi na ƙarshe shine samar da ingantaccen man shafawa ga mahimman sassa masu motsi na cibiyar injinan tsaye, rage juzu'i da lalacewa, da tsawaita rayuwar kayan aikin.
Makamantan sassan da suka dace: Yawancin lokaci ana amfani da su zuwa manyan abubuwan jujjuyawar sauri, kamar dunƙulewar dalma da gubar, don saduwa da babban buƙatun mai na waɗannan sassa.
(B) Bambance-bambance
Hanyoyin shafawa da tasiri
Lubrication Oil-Gas: Lubrication mai-gas daidai yana allurar ɗan ƙaramin man mai a wuraren da ake shafawa. Fim ɗin mai da aka kafa yana da ɗanɗano iri ɗaya kuma sirara, wanda zai iya rage yawan amfani da man mai da kyau da kuma guje wa gurɓatawar da ke haifar da yawan man mai ga kayan aiki.
Lubrication Oil-hazo: Lubrication mai-hazo yana daidaita man mai zuwa ƴan ƙananan barbashi kuma yana isar da su zuwa wuraren da ake shafawa ta iska. Sai dai wannan hanya na iya haifar da wasu man da ke shafan ya kasa isa daidai wuraren da ake shafawa, yana haifar da wasu sharar gida, kuma hazon mai na iya yaduwa zuwa cikin muhallin da ke kewaye da shi, yana haifar da gurbacewar muhalli.
Hanyoyin shafawa da tasiri
Lubrication Oil-Gas: Lubrication mai-gas daidai yana allurar ɗan ƙaramin man mai a wuraren da ake shafawa. Fim ɗin mai da aka kafa yana da ɗanɗano iri ɗaya kuma sirara, wanda zai iya rage yawan amfani da man mai da kyau da kuma guje wa gurɓatawar da ke haifar da yawan man mai ga kayan aiki.
Lubrication Oil-hazo: Lubrication mai-hazo yana daidaita man mai zuwa ƴan ƙananan barbashi kuma yana isar da su zuwa wuraren da ake shafawa ta iska. Sai dai wannan hanya na iya haifar da wasu man da ke shafan ya kasa isa daidai wuraren da ake shafawa, yana haifar da wasu sharar gida, kuma hazon mai na iya yaduwa zuwa cikin muhallin da ke kewaye da shi, yana haifar da gurbacewar muhalli.
Tasiri kan muhalli
Lubrication Oil-Gas: Saboda ƙarancin amfani da mai mai mai da kuma ƙarin ingantacciyar allura a cikin mai-gas ɗin, gurɓataccen gurɓataccen muhalli ya fi ƙanƙanta, wanda ya dace da bukatun kare muhalli na zamani.
Lubrication na Hazo mai: Yaɗuwar hazon mai a cikin iska na iya haifar da gurɓata yanayi cikin sauƙi a cikin yanayin aiki kuma yana iya yin tasiri ga lafiyar masu aiki.
Lubrication Oil-Gas: Saboda ƙarancin amfani da mai mai mai da kuma ƙarin ingantacciyar allura a cikin mai-gas ɗin, gurɓataccen gurɓataccen muhalli ya fi ƙanƙanta, wanda ya dace da bukatun kare muhalli na zamani.
Lubrication na Hazo mai: Yaɗuwar hazon mai a cikin iska na iya haifar da gurɓata yanayi cikin sauƙi a cikin yanayin aiki kuma yana iya yin tasiri ga lafiyar masu aiki.
Sharuɗɗan aiki
Lubrication mai-gas: Ya dace da yanayin aiki mai sauri, mai ɗaukar nauyi, da madaidaicin yanayin aiki, musamman ga waɗancan sassan da ke da buƙatun tsafta mai ƙarfi, irin su manyan bearings na spindle, kuma yana da kyakkyawan tasirin lubrication.
Lubrication na hazo mai: A wasu yanayi na aiki tare da ƙananan buƙatu don daidaiton man shafawa kuma ba musamman maɗaukakiyar gudu da lodi ba, ana iya amfani da man shafawa da hazo.
Lubrication mai-gas: Ya dace da yanayin aiki mai sauri, mai ɗaukar nauyi, da madaidaicin yanayin aiki, musamman ga waɗancan sassan da ke da buƙatun tsafta mai ƙarfi, irin su manyan bearings na spindle, kuma yana da kyakkyawan tasirin lubrication.
Lubrication na hazo mai: A wasu yanayi na aiki tare da ƙananan buƙatu don daidaiton man shafawa kuma ba musamman maɗaukakiyar gudu da lodi ba, ana iya amfani da man shafawa da hazo.
IV. Cikakkun bayanai na Tsarin Lubrication na Cibiyoyin Injin Injin Tsaye
(A) Zabin Man Mai
A kasuwa, akwai nau'ikan mai da yawa waɗanda ke da halaye daban-daban. Don tabbatar da tasirin lubrication na cibiyar machining na tsaye da kuma aiki na yau da kullun na kayan aiki, dole ne mu zaɓi mai mai mai da ƙarancin ƙazanta da tsabta mai tsabta. Man mai mai inganci mai inganci na iya samar da ingantaccen aikin sa mai a lokacin aikin kayan aiki, rage juzu'i da lalacewa, da rage aukuwar gazawar kayan aiki.
Alal misali, don manyan juzu'i masu jujjuyawa, ya kamata a zaɓi mai mai mai mai tare da kyakkyawan aikin rigakafin sawa da kwanciyar hankali mai zafi; don abubuwan da aka gyara kamar sukurori na gubar, ana buƙatar mai mai mai mai tare da mannewa mai kyau da kaddarorin lalata.
(A) Zabin Man Mai
A kasuwa, akwai nau'ikan mai da yawa waɗanda ke da halaye daban-daban. Don tabbatar da tasirin lubrication na cibiyar machining na tsaye da kuma aiki na yau da kullun na kayan aiki, dole ne mu zaɓi mai mai mai da ƙarancin ƙazanta da tsabta mai tsabta. Man mai mai inganci mai inganci na iya samar da ingantaccen aikin sa mai a lokacin aikin kayan aiki, rage juzu'i da lalacewa, da rage aukuwar gazawar kayan aiki.
Alal misali, don manyan juzu'i masu jujjuyawa, ya kamata a zaɓi mai mai mai mai tare da kyakkyawan aikin rigakafin sawa da kwanciyar hankali mai zafi; don abubuwan da aka gyara kamar sukurori na gubar, ana buƙatar mai mai mai mai tare da mannewa mai kyau da kaddarorin lalata.
(B) Tsabtace Tace akai-akai
Bayan an yi amfani da kayan aikin injin na ɗan lokaci, ƙayyadaddun ƙazanta da datti za su taru a cikin tacewa. Idan ba a tsaftace cikin lokaci ba, tacewa na iya zama toshe, wanda zai haifar da karuwar yawan man fetur. Ƙarƙashin matsi mai ƙarfi, allon tacewa zai iya rushewa kuma ya kasa, ƙyale ƙazantattun da ba a tace su shiga tsarin lubrication da haifar da lalacewa ga kayan aiki.
Sabili da haka, tsaftacewa na yau da kullum na masu tacewa shine muhimmiyar hanyar haɗi don kiyaye tsarin lubrication na cibiyoyin injina na tsaye. Ana ba da shawarar gabaɗaya don tsara ingantaccen tsarin tsaftace tacewa dangane da yawan amfani da yanayin aiki na kayan aiki, yawanci ana gudanar da tsaftacewa kowane takamaiman lokaci (kamar watanni 3 – 6).
Bayan an yi amfani da kayan aikin injin na ɗan lokaci, ƙayyadaddun ƙazanta da datti za su taru a cikin tacewa. Idan ba a tsaftace cikin lokaci ba, tacewa na iya zama toshe, wanda zai haifar da karuwar yawan man fetur. Ƙarƙashin matsi mai ƙarfi, allon tacewa zai iya rushewa kuma ya kasa, ƙyale ƙazantattun da ba a tace su shiga tsarin lubrication da haifar da lalacewa ga kayan aiki.
Sabili da haka, tsaftacewa na yau da kullum na masu tacewa shine muhimmiyar hanyar haɗi don kiyaye tsarin lubrication na cibiyoyin injina na tsaye. Ana ba da shawarar gabaɗaya don tsara ingantaccen tsarin tsaftace tacewa dangane da yawan amfani da yanayin aiki na kayan aiki, yawanci ana gudanar da tsaftacewa kowane takamaiman lokaci (kamar watanni 3 – 6).
(C) Kulawa da Kula da Tsarin Lubrication
Don tabbatar da aikin al'ada na tsarin lubrication, saka idanu na ainihi da kulawa na yau da kullum ya zama dole. Dangane da sa ido, ana iya shigar da na'urori masu auna firikwensin don gano sigogi kamar yawan kwarara, matsa lamba, da zazzabi na mai mai. Idan an sami wasu ma'auni marasa kyau, tsarin yakamata ya iya aika siginar ƙararrawa da sauri, yana sa masu aiki su gudanar da bincike da gyare-gyare.
Ayyukan kulawa sun haɗa da bincika akai-akai ko akwai ɗigogi a cikin bututun mai, ko gidajen abinci ba su da tushe, ko famfon mai yana aiki yadda ya kamata, da dai sauransu. Hakazalika, tankin ajiyar man na na'urar yana buƙatar tsaftacewa akai-akai don hana haɗuwa da ƙazanta da danshi.
Don tabbatar da aikin al'ada na tsarin lubrication, saka idanu na ainihi da kulawa na yau da kullum ya zama dole. Dangane da sa ido, ana iya shigar da na'urori masu auna firikwensin don gano sigogi kamar yawan kwarara, matsa lamba, da zazzabi na mai mai. Idan an sami wasu ma'auni marasa kyau, tsarin yakamata ya iya aika siginar ƙararrawa da sauri, yana sa masu aiki su gudanar da bincike da gyare-gyare.
Ayyukan kulawa sun haɗa da bincika akai-akai ko akwai ɗigogi a cikin bututun mai, ko gidajen abinci ba su da tushe, ko famfon mai yana aiki yadda ya kamata, da dai sauransu. Hakazalika, tankin ajiyar man na na'urar yana buƙatar tsaftacewa akai-akai don hana haɗuwa da ƙazanta da danshi.
V. Halayen Tsarin Lubrication na Cibiyoyin Mashin ɗin Tsaye
(A) Kare Muhalli Kuma Babu Gurbacewa
Tsarin lubrication na cibiyoyin injuna a tsaye yana ɗaukar fasaha na ci gaba, yana tabbatar da cewa ba a fitar da tabon mai ko hazo yayin aikin sa mai, don haka yadda ya kamata ya guje wa gurɓata muhalli ga muhallin da ke kewaye. Wannan fasalin ba wai kawai ya dace da buƙatun ƙa'idodin kariyar muhalli na zamani ba har ma yana samar da masu aiki tare da tsabta da ingantaccen yanayin aiki.
(A) Kare Muhalli Kuma Babu Gurbacewa
Tsarin lubrication na cibiyoyin injuna a tsaye yana ɗaukar fasaha na ci gaba, yana tabbatar da cewa ba a fitar da tabon mai ko hazo yayin aikin sa mai, don haka yadda ya kamata ya guje wa gurɓata muhalli ga muhallin da ke kewaye. Wannan fasalin ba wai kawai ya dace da buƙatun ƙa'idodin kariyar muhalli na zamani ba har ma yana samar da masu aiki tare da tsabta da ingantaccen yanayin aiki.
(B) Daidaitaccen Samar da Mai
Ta hanyar ƙwararrun ƙira da fasahar sarrafawa ta ci gaba, tsarin lubrication na iya isar da mai daidai gwargwado ga kowane wuri mai lubrication kamar dunƙule da dunƙule gubar gwargwadon buƙatu daban-daban. Misali, ta hanyar ƙara bawuloli masu daidaitawa, ana iya samun daidaitaccen sarrafa ƙarar mai a kowane wurin mai don tabbatar da cewa kowane sashi ya karɓi adadin da ya dace na lubrication, don haka inganta ingantaccen aiki da daidaiton kayan aiki.
Ta hanyar ƙwararrun ƙira da fasahar sarrafawa ta ci gaba, tsarin lubrication na iya isar da mai daidai gwargwado ga kowane wuri mai lubrication kamar dunƙule da dunƙule gubar gwargwadon buƙatu daban-daban. Misali, ta hanyar ƙara bawuloli masu daidaitawa, ana iya samun daidaitaccen sarrafa ƙarar mai a kowane wurin mai don tabbatar da cewa kowane sashi ya karɓi adadin da ya dace na lubrication, don haka inganta ingantaccen aiki da daidaiton kayan aiki.
(C) Magance Matsala ta Atomization na Babban Danko Mai Lubricating
Ga wasu man mai mai daɗaɗɗen danko, hanyoyin lubrication na gargajiya na iya fuskantar matsaloli wajen daidaitawa. Koyaya, tsarin lubrication na cibiyoyin injuna a tsaye yana magance wannan matsala yadda yakamata ta hanyar ƙira na musamman da hanyoyin fasaha, yana ba da damar yin amfani da ɗanɗano daban-daban na mai da kuma samar da masu amfani da zaɓin zaɓi.
Ga wasu man mai mai daɗaɗɗen danko, hanyoyin lubrication na gargajiya na iya fuskantar matsaloli wajen daidaitawa. Koyaya, tsarin lubrication na cibiyoyin injuna a tsaye yana magance wannan matsala yadda yakamata ta hanyar ƙira na musamman da hanyoyin fasaha, yana ba da damar yin amfani da ɗanɗano daban-daban na mai da kuma samar da masu amfani da zaɓin zaɓi.
(D) Ganewa ta atomatik da Kulawa
Tsarin lubrication yana sanye take da na'urori masu ganowa da na'urori masu kulawa waɗanda zasu iya saka idanu akan mahimman sigogi kamar yanayin samarwa, matsa lamba, da zazzabi na mai mai a cikin ainihin lokaci. Da zarar an gano yanayi mara kyau na lubrication, tsarin zai aika da siginar ƙararrawa nan da nan kuma ya rufe ta atomatik don hana kayan aiki daga aiki a cikin wani yanayi mara kyau, ta yadda ya dace da kare kayan aiki da kuma rage farashin kulawa da asarar samarwa.
Tsarin lubrication yana sanye take da na'urori masu ganowa da na'urori masu kulawa waɗanda zasu iya saka idanu akan mahimman sigogi kamar yanayin samarwa, matsa lamba, da zazzabi na mai mai a cikin ainihin lokaci. Da zarar an gano yanayi mara kyau na lubrication, tsarin zai aika da siginar ƙararrawa nan da nan kuma ya rufe ta atomatik don hana kayan aiki daga aiki a cikin wani yanayi mara kyau, ta yadda ya dace da kare kayan aiki da kuma rage farashin kulawa da asarar samarwa.
(E) Tasirin sanyaya iska
Yayin samar da lubrication ga kayan aiki, iska a cikin tsarin lubrication shima yana da tasirin sanyaya iska. Musamman ga manyan juzu'in jujjuyawar igiya, yana iya yadda ya kamata ya rage zafin aiki na bearings, rage nakasar thermal, ta yadda za a tsawaita rayuwar sabis na sandar da inganta daidaiton aiki da kwanciyar hankali na kayan aiki.
Yayin samar da lubrication ga kayan aiki, iska a cikin tsarin lubrication shima yana da tasirin sanyaya iska. Musamman ga manyan juzu'in jujjuyawar igiya, yana iya yadda ya kamata ya rage zafin aiki na bearings, rage nakasar thermal, ta yadda za a tsawaita rayuwar sabis na sandar da inganta daidaiton aiki da kwanciyar hankali na kayan aiki.
(F) Tashin Kuɗi
Tun da tsarin lubrication na iya sarrafa daidaitaccen samar da mai da kuma guje wa sharar da ba dole ba, zai iya rage yawan amfani da man mai a lokacin amfani na dogon lokaci, ta yadda za a adana farashi.
Tun da tsarin lubrication na iya sarrafa daidaitaccen samar da mai da kuma guje wa sharar da ba dole ba, zai iya rage yawan amfani da man mai a lokacin amfani na dogon lokaci, ta yadda za a adana farashi.
VI. Kammalawa
Tsarin lubrication na cibiyoyin injuna na tsaye wani tsari ne mai rikitarwa kuma mai mahimmanci wanda ke da tasiri kai tsaye akan aiki, daidaito, da rayuwar sabis na kayan aiki. Ta hanyar zurfin fahimtar ƙa'idodin aikin sa, halaye, da wuraren kiyayewa, za mu iya yin amfani da fa'idodin cibiyoyi na injina a tsaye, inganta haɓakar samarwa, da rage abubuwan gazawar kayan aiki. A nan gaba, tare da ci gaba da ci gaban fasaha, an yi imanin cewa tsarin lubrication na cibiyoyin injuna a tsaye zai zama mafi fasaha, inganci, da kuma kare muhalli, yana ba da goyon baya mai karfi don bunkasa masana'antu.
Tsarin lubrication na cibiyoyin injuna na tsaye wani tsari ne mai rikitarwa kuma mai mahimmanci wanda ke da tasiri kai tsaye akan aiki, daidaito, da rayuwar sabis na kayan aiki. Ta hanyar zurfin fahimtar ƙa'idodin aikin sa, halaye, da wuraren kiyayewa, za mu iya yin amfani da fa'idodin cibiyoyi na injina a tsaye, inganta haɓakar samarwa, da rage abubuwan gazawar kayan aiki. A nan gaba, tare da ci gaba da ci gaban fasaha, an yi imanin cewa tsarin lubrication na cibiyoyin injuna a tsaye zai zama mafi fasaha, inganci, da kuma kare muhalli, yana ba da goyon baya mai karfi don bunkasa masana'antu.