Shin kun san abubuwan da ya kamata a lura dasu yayin amfani da kayan aikin injin sarrafa lambobi?

"Cikakken Bayanin Tsare-tsare don Amfani da Kayan Aikin CNC"

A matsayin kayan aiki mai mahimmanci a cikin masana'antu na zamani, kayan aikin injin CNC suna taka muhimmiyar rawa wajen inganta ingantaccen samarwa da daidaiton mashin. Koyaya, don tabbatar da aminci da kwanciyar hankali na kayan aikin injin CNC da tsawaita rayuwarsu, yakamata a lura da waɗannan abubuwan yayin amfani.

 

I. Abubuwan Bukatun Ma'aikata
Masu aiki da ma'aikatan kula da kayan aikin injin CNC dole ne su zama ƙwararrun waɗanda suka mallaki ƙwarewar kayan aikin injin daidai ko waɗanda suka sami horon fasaha. Kayan aikin injin CNC sune madaidaicin madaidaici kuma kayan aiki mai sarrafa kansa sosai. Aiki da kula da su na buƙatar wasu ƙwararrun ilimi da ƙwarewa. Ma'aikatan da suka sami horo na ƙwararru ne kawai za su iya fahimtar ƙa'idar aiki daidai, hanyar aiki da bukatun kayan aikin injin, don tabbatar da amincin aikin injin.
Masu aiki da ma'aikatan kulawa dole ne suyi aiki da kayan aikin injin daidai da hanyoyin aiki na aminci da ƙa'idodin aiki na aminci. An tsara hanyoyin aiki da ka'idoji don tabbatar da amincin ma'aikata da aikin yau da kullun na kayan aiki kuma dole ne a kiyaye su sosai. Kafin yin aiki da kayan aikin injin, ya kamata mutum ya san wurin da aikin panel ɗin aiki, maɓallin sarrafawa da na'urorin aminci na kayan aikin injin, kuma ya fahimci kewayon sarrafawa da ƙarfin sarrafa kayan aikin injin. A yayin aiwatar da aiki, ya kamata a ba da hankali ga kiyaye hankali don guje wa ɓarna da aiki ba bisa ƙa'ida ba.

 

II. Amfani da Ƙofofin Majalisar Ministoci
Ba ƙwararrun ƙwararru ba a yarda su buɗe ƙofar majalisar ministocin lantarki. Ana shigar da tsarin kula da wutar lantarki na kayan aikin injin, gami da mahimman abubuwa kamar samar da wutar lantarki, mai sarrafawa da direba a cikin majalisar lantarki. Wadanda ba ƙwararru ba suna buɗe ƙofar majalisar wutar lantarki na iya haɗuwa da wutar lantarki mai ƙarfi ko rashin aiki da kayan lantarki, yana haifar da mummunan sakamako kamar girgiza wutar lantarki da lalacewar kayan aiki.
Kafin buɗe ƙofar majalisar wutar lantarki, dole ne a tabbatar da cewa an kashe babban wutar lantarki na kayan aikin injin. Lokacin buɗe ƙofar majalisar ministocin lantarki don dubawa ko kulawa, dole ne a kashe babban wutar lantarki na kayan aikin injin don tabbatar da aminci. ƙwararrun ma'aikatan kulawa ne kawai aka yarda su buɗe ƙofar majalisar ministocin lantarki don bincika wutar lantarki. Suna da ƙwararrun ilimin lantarki da ƙwarewa kuma suna iya yin hukunci daidai da kula da laifuffukan lantarki.

 

III. Gyaran Siga
Sai dai wasu sigogi waɗanda masu amfani za su iya amfani da su kuma su gyara su, masu amfani ba za su iya canza wasu sigogin tsarin ba, sigogin spindle, sigogin servo, da sauransu. Daban-daban sigogi na kayan aikin injin CNC ana gyara su a hankali kuma an inganta su don tabbatar da aiki da daidaiton kayan aikin injin. Gyara waɗannan sigogi a asirce na iya haifar da rashin kwanciyar hankali na kayan aikin injin, rage daidaiton mashin ɗin, har ma da lalata kayan aikin injin da kayan aiki.
Bayan gyaggyara sigogi, lokacin yin aikin injin, yakamata a gwada kayan aikin injin ta kulle kayan aikin injin da amfani da sassan shirye-shirye guda ɗaya ba tare da shigar da kayan aiki da kayan aiki ba. Bayan gyaggyara sigogi, don tabbatar da aiki na yau da kullun na kayan aikin injin, yakamata a gudanar da gwajin gwaji. A lokacin gwajin gwajin, bai kamata a fara shigar da kayan aiki da kayan aikin ba, kuma ya kamata a kulle na'urar kuma a yi amfani da sassan shirye-shirye guda ɗaya don ganowa da magance matsalolin cikin lokaci. Bayan tabbatar da cewa kayan aikin na'ura na yau da kullun ne za'a iya amfani da na'urar a hukumance don yin inji.

 

IV. Shirin PLC
Shirin PLC na kayan aikin injin CNC an tsara shi ta hanyar ƙirar kayan aikin injin bisa ga bukatun kayan aikin injin kuma baya buƙatar gyarawa. Shirin PLC wani muhimmin sashi ne na tsarin sarrafa kayan aikin injin, wanda ke sarrafa ayyuka daban-daban da alaƙar ma'ana na kayan aikin injin. Mai kera kayan aikin injin yana tsara shirin PLC bisa ga aiki da buƙatun aikin injin. Gabaɗaya, masu amfani ba sa buƙatar gyara shi. Gyaran da ba daidai ba zai iya haifar da rashin aiki na kayan aikin injin, lalata kayan injin har ma da cutar da mai aiki.
Idan da gaske ya zama dole don gyara shirin PLC, ya kamata a aiwatar da shi ƙarƙashin jagorancin kwararru. A wasu lokuta na musamman, shirin PLC na iya buƙatar gyarawa. A wannan lokacin, ya kamata a aiwatar da shi a ƙarƙashin jagorancin kwararru don tabbatar da daidaito da amincin gyare-gyare. Kwararru suna da wadataccen ƙwarewar shirye-shirye na PLC da ilimin kayan aikin injin, kuma suna iya yin hukunci daidai da wajibci da yuwuwar gyara da ɗaukar matakan tsaro daidai.

 

V. Cigaban Lokacin Aiki
An ba da shawarar cewa ci gaba da aiki na kayan aikin injin CNC kada ya wuce sa'o'i 24. Yayin ci gaba da aiki na kayan aikin injin CNC, tsarin lantarki da wasu kayan aikin injiniya za su haifar da zafi. Idan lokacin ci gaba da aiki ya yi tsayi da yawa, zafin da aka tara zai iya wuce ƙarfin ɗaukar kayan aiki, don haka ya shafi rayuwar sabis na kayan aiki. Bugu da ƙari, ci gaba da aiki na dogon lokaci na iya haifar da raguwa a cikin daidaito na kayan aikin inji kuma yana shafar ingancin sarrafawa.
Shirya ayyukan samarwa da kyau don kauce wa ci gaba da aiki na dogon lokaci. Don tsawaita rayuwar sabis na kayan aikin injin CNC da tabbatar da daidaiton mashin ɗin, ya kamata a shirya ayyukan samar da hankali don guje wa ci gaba da aiki na dogon lokaci. Ana iya amfani da hanyoyi kamar musanya amfani da kayan aikin inji da yawa da kuma kiyaye kashewa na yau da kullun don rage ci gaba da aiki na kayan aikin injin.

 

VI. Aiki na Haɗi da haɗin gwiwa
Don duk masu haɗawa da haɗin gwiwar kayan aikin injin CNC, toshe zafi da ayyukan cirewa ba a yarda ba. A yayin aiki na kayan aikin injin CNC, masu haɗawa da haɗin gwiwa na iya ɗaukar wutar lantarki mai ƙarfi. Idan an yi ayyukan toshe zafi da cire kayan aiki, zai iya haifar da mummunan sakamako kamar girgiza wutar lantarki da lalacewar kayan aiki.
Kafin yin aiki da masu haɗawa da haɗin gwiwa, dole ne a kashe babban wutar lantarki na kayan aikin injin da farko. Lokacin da ya zama dole don cirewa ko toshe masu haɗawa ko haɗin gwiwa, babban wutar lantarki ya kamata a kashe da farko don tabbatar da aminci. Yayin aikin, ya kamata a kula da su tare da kulawa don kauce wa lalacewa ga masu haɗawa da haɗin gwiwa.

 

A ƙarshe, lokacin amfani da kayan aikin injin CNC, hanyoyin aiki da ƙa'idodin aminci dole ne a kiyaye su sosai don tabbatar da amincin ma'aikata da aikin yau da kullun na kayan aiki. Masu gudanarwa da ma'aikatan kulawa yakamata su kasance da ƙwararrun ƙwararru da ƙwarewa, da himma wajen gudanar da ayyukansu, kuma suyi aiki mai kyau a cikin aiki, kulawa da kuma kula da kayan aikin injin. Ta wannan hanyar ne kawai za a iya amfani da fa'idodin na'ura na CNC gabaɗaya, ingantaccen samarwa da ingancin mashin ɗin, da ba da gudummawa ga haɓaka masana'antu.