Wadanne ayyuka za ku iya aiwatarwa don sanya kayan aikin injin ku na CNC ya sami tsawon rayuwar sabis?

Bincike akan Mahimmin Mahimman Bayanan Fasahar Mashin ɗin CNC da Kula da Kayan Aikin CNC

Abstract: Wannan takarda ta bincika zurfin tunani da halaye na mashin ɗin CNC, da kamanceceniya da bambance-bambancen da ke tsakaninta da ka'idodin fasahar sarrafa kayan aikin injin gargajiya. Ya fi yin bayani dalla-dalla game da taka tsantsan bayan kammala aikin sarrafa na'ura na CNC, gami da abubuwa kamar tsaftacewa da kiyaye kayan aikin injin, dubawa da maye gurbin faranti na goge mai akan hanyoyin jagora, sarrafa mai mai da mai sanyaya, da jerin kashe wutar lantarki. A halin yanzu, yana kuma gabatar da dalla-dalla ka'idodin farawa da aiki da kayan aikin injin CNC, ƙayyadaddun aiki, da mahimman mahimman abubuwan kariya na aminci, da nufin samar da cikakkiyar jagorar fasaha na tsari ga masu fasaha da masu aiki da ke aiki a fagen aikin injin CNC, don tabbatar da ingantaccen aiki da tsawon rayuwar sabis na kayan aikin injin CNC.

 

I. Gabatarwa

 

CNC machining ya mamaye matsayi mai mahimmanci a fagen kera injiniyoyi na zamani. Tare da ci gaba da ci gaba na masana'antun masana'antu, an gabatar da buƙatu mafi girma da mafi girma don daidaito, dacewa, da sassaucin sassa na sassa. Godiya ga fa'idodinsa kamar sarrafa dijital, babban digiri na aiki da kai, da madaidaicin mashin ɗin, CNC machining ya zama babbar fasaha don magance matsalolin sarrafawa na sassa masu rikitarwa. Duk da haka, don cikakken aiwatar da ingantaccen kayan aikin injin CNC da tsawaita rayuwar sabis ɗin su, yana da mahimmanci ba kawai don zurfin fahimtar fasahar injin ɗin CNC ba har ma da bin ƙayyadaddun buƙatun na kayan aikin injin CNC a cikin fannoni kamar aiki, kulawa, da kiyayewa.

 

II. Bayanin CNC Machining

 

CNC machining wani ci-gaba na inji machining hanya cewa daidai iko da rarrabuwa na sassa da yankan kayan aikin ta amfani da dijital bayanai a kan CNC inji kayayyakin aiki. Idan aka kwatanta da kayan aikin injin na gargajiya, yana da fa'idodi masu mahimmanci. A lokacin da ke fuskantar ayyukan da ke da nau'ikan mawuyacin hali, ƙananan batuka, sifofi masu hadaddun, da injin CNC yana nuna ƙarfi da ƙarfin daidaitawa da sarrafawa. Kayan aikin injin na al'ada sau da yawa yana buƙatar sauyawa akai-akai na kayan aiki da daidaita sigogin sarrafawa, yayin da mashin ɗin CNC zai iya ci gaba da kammala duk tsarin jujjuyawar da ke ƙarƙashin kulawar shirye-shiryen ta hanyar clamping na lokaci ɗaya, yana rage yawan lokaci na taimako da haɓaka kwanciyar hankali na ingantattun kayan aiki da machining.
Kodayake ka'idodin fasahar sarrafa kayan aikin injin CNC da kayan aikin injin gargajiya gabaɗaya sun kasance daidai a cikin tsarin gabaɗaya, alal misali, matakai kamar nazarin zane-zane, ƙirar tsarin tsari, da zaɓin kayan aiki duk ana buƙata, aiki da kai da daidaiton halayen CNC machining a cikin ƙayyadaddun aiwatarwa na aiwatarwa yana sa ya sami abubuwa da yawa na musamman a cikin cikakkun bayanai da tsarin aiki.

 

III. Tsare-tsare bayan Kammala Kayan Aikin Injin CNC

 

(I) Tsaftace da Kula da Kayan Aikin Inji

 

Cire Chip da Shafa kayan aikin inji
Bayan an gama aikin injin, babban adadin kwakwalwan kwamfuta zai kasance a wurin aiki na kayan aikin injin. Idan ba a tsaftace waɗannan kwakwalwan kwamfuta a cikin lokaci ba, za su iya shigar da sassa masu motsi irin su ginshiƙan jagora da screws na kayan aikin inji, daɗaɗa lalacewa na sassan kuma suna tasiri daidai da aikin motsi na kayan aikin inji. Sabili da haka, masu aiki suyi amfani da kayan aiki na musamman, irin su goga da ƙugiya na ƙarfe, don cire kwakwalwan kwamfuta a hankali a kan benci na aiki, kayan aiki, kayan yankan, da wuraren da ke kewaye da kayan aikin inji. Yayin aiwatar da cire guntu, ya kamata a ba da hankali don guje wa kwakwalwan kwamfuta da ke tarar murfin kariya a saman kayan aikin injin.
Bayan an gama cire guntu, ya zama dole a goge dukkan sassan kayan aikin injin, gami da harsashi, kwamitin kula, da hanyoyin jagora, tare da zane mai laushi mai tsafta don tabbatar da cewa babu tabon mai, tabo na ruwa, ko ragowar guntu a saman kayan aikin injin, don kayan aikin injin da muhallin ya kasance mai tsabta. Wannan ba wai kawai yana taimakawa wajen kula da kyawun kayan aikin injin ba amma kuma yana hana ƙura da ƙazanta su taru a saman na'urar sannan a shigar da tsarin lantarki da sassan watsa injin ɗin cikin na'urar, yana rage yuwuwar faruwar gazawa.

 

(II) Dubawa da Sauya Faranti Masu Sharar Mai akan Titunan Jagora

 

Muhimmancin Faranti Mai Sharar Mai da Mahimman Abubuwan Bincike da Sauyawa
Gilashin man fetur na man fetur a kan hanyoyin jagora na kayan aikin CNC suna taka muhimmiyar rawa wajen samar da lubrication da tsaftacewa don raƙuman jagora. A lokacin aikin injin, faranti mai goge man za su ci gaba da gogewa a kan hanyoyin jagora kuma suna da saurin sawa akan lokaci. Da zarar faranti na shafan mai sun lalace sosai, ba za su iya yin amfani da man shafawa daidai gwargwado ga hanyoyin jagorar ba, wanda hakan zai haifar da ƙarancin lubrication na layin jagora, ƙara juzu'i, da ƙara haɓaka lalacewa na layin jagora, yana shafar daidaitaccen matsayi da sassaucin motsi na kayan aikin injin.
Don haka, ya kamata masu aiki su mai da hankali kan duba yanayin lalacewa na faranti na shafa man a kan titin jagora bayan an kammala kowane mashin ɗin. Lokacin dubawa, yana yiwuwa a lura ko akwai alamun lalacewa irin su tabo, tsagewa, ko nakasu a saman farantin shafan mai, kuma a lokaci guda, bincika ko hulɗar da ke tsakanin farantin shafan mai da ginshiƙan jagora yana da matsewa kuma bai dace ba. Idan an sami ɗan lalacewa na faranti na goge mai, za a iya yin gyare-gyare ko gyare-gyare masu dacewa; idan lalacewa ya yi tsanani, dole ne a maye gurbin sababbin faranti na man fetur a cikin lokaci don tabbatar da cewa dogo na jagora koyaushe suna cikin yanayi mai kyau da aiki.

 

(III) Gudanar da Man Lubricating da Sanyi

 

Kulawa da Jiyya na Jihohin Sayen Mai da Sanyi
Lubricating mai da coolant ne makawa kafofin watsa labarai don al'ada aiki na CNC inji kayayyakin aiki. An fi amfani da man mai don shafan sassa masu motsi kamar layin jagora, skru na gubar, da igiya na kayan aikin injin don rage juzu'i da lalacewa da tabbatar da sassauƙan motsi da ingantaccen aiki na sassan. Ana amfani da Coolant don sanyaya da cire guntu yayin aikin injin don hana kayan aikin yankan da kayan aiki daga lalacewa saboda yawan zafin jiki, kuma a lokaci guda, yana iya wanke kwakwalwan kwakwalwan da aka samar yayin aikin injin tare da tsabtace wurin injin.
Bayan an gama aikin injin, masu aiki suna buƙatar bincika jihohin mai mai da sanyaya. Don lubricating mai, ya zama dole don duba ko matakin mai yana cikin kewayon al'ada. Idan matakin man ya yi ƙasa da ƙasa, daidaitaccen ƙayyadaddun man mai ya kamata a ƙara cikin lokaci. A halin yanzu, duba ko launi, bayyananne, da dankowar man mai na al'ada ne. Idan aka gano cewa launin man mai ya zama baki, ya zama turbid, ko danko ya canza sosai, yana iya nufin cewa man mai ya lalace kuma yana buƙatar canza shi cikin lokaci don tabbatar da tasirin lubrication.
Don sanyaya, ya zama dole a duba matakin ruwa, maida hankali, da tsabta. Lokacin da matakin ruwa bai isa ba, yakamata a sake cika mai sanyaya; idan ƙaddamarwa bai dace ba, zai shafi tasirin sanyaya da aikin anti-tsatsa, kuma ya kamata a yi gyare-gyare bisa ga ainihin halin da ake ciki; idan akwai dattin guntu da yawa a cikin na'ura mai sanyaya, za a rage sanyaya da aikin mai, har ma da bututun sanyaya na iya toshewa. A wannan lokacin, ana buƙatar tace ko maye gurbin na'urar sanyaya don tabbatar da cewa na'urar tana iya zagayawa akai-akai da samar da yanayi mai kyau na sanyaya kayan aikin injin.

 

(IV) Jerin kashe wutar lantarki

 

Daidaitaccen Tsarin Kashe Wutar Lantarki da Muhimmancinsa
Tsarin kashe wutar lantarki na kayan aikin injin CNC yana da mahimmanci don kare tsarin lantarki da adana bayanai na kayan aikin injin. Bayan an gama aikin mashin ɗin, wutar da ke kan na'urar sarrafa kayan aikin injin da babban ƙarfin ya kamata a kashe a jere. Kashe wutar lantarki a kan panel na aiki da farko yana ba da damar tsarin sarrafawa na kayan aikin injin don kammala ayyukan da aka tsara kamar ajiyar bayanan yanzu da tsarin duba kai, guje wa asarar bayanai ko gazawar tsarin da ya haifar da gazawar wutar lantarki kwatsam. Misali, wasu kayan aikin injin CNC za su sabunta da adana sigogin sarrafawa, bayanan diyya na kayan aiki, da sauransu a ainihin lokacin aikin injin. Idan babban wutar lantarki yana kashe kai tsaye, waɗannan bayanan da ba a adana su na iya ɓacewa, suna shafar daidaitaccen mashin ɗin da ya biyo baya.
Bayan kashe wutar lantarki a kan panel na aiki, kashe babban wutar lantarki don tabbatar da amintaccen kashe wutar lantarki na dukkan tsarin lantarki na kayan aikin injin da kuma hana girgiza wutar lantarki ko wasu gazawar lantarki da ke haifar da kashe wutar lantarki kwatsam. Madaidaicin tsarin kashe wutar lantarki yana ɗaya daga cikin mahimman buƙatun don kiyaye kayan aikin injin CNC kuma yana taimakawa wajen tsawaita rayuwar sabis na tsarin lantarki na kayan aikin injin da tabbatar da kwanciyar hankali na kayan aikin injin.

 

IV. Ka'idojin Farawa da Aiki da Kayan aikin Injin CNC

 

(I) Ƙa'idar farawa

 

Jerin Farko na Komawa zuwa Sifili, Aiki na Manual, Aiki na Inching, da Aiki ta atomatik da ƙa'idarsa.
Lokacin farawa kayan aikin injin CNC, ka'idar dawowa zuwa sifili (ban da buƙatu na musamman), aikin hannu, aikin inching, da aiki ta atomatik yakamata a bi. Aiki na komawa zuwa sifili shine don sanya madaidaicin gatura na kayan aikin injin dawo zuwa asalin matsayin tsarin daidaita kayan aikin injin, wanda shine tushen kafa tsarin daidaita kayan aikin injin. Ta hanyar aikin dawowa zuwa sifili, kayan aikin injin na iya ƙayyade wuraren farawa na kowane axis daidaitawa, yana ba da ma'auni don ingantaccen sarrafa motsi na gaba. Idan ba a aiwatar da aikin komawa zuwa sifili ba, kayan aikin injin na iya samun karkacewar motsi saboda rashin sanin matsayi na yanzu, yana shafar madaidaicin mashin ɗin har ma yana haifar da haɗarin haɗari.
Bayan an gama aikin komawa zuwa sifili, ana aiwatar da aikin hannu. Yin aiki da hannu yana bawa masu aiki damar sarrafa kowane axis na kayan aikin injin don bincika ko motsin kayan aikin na yau da kullun ne, kamar ko motsin axis ɗin daidaitawa daidai ne kuma ko saurin motsi ya tsayayye. Wannan matakin yana taimakawa gano yuwuwar matsalolin inji ko na lantarki na kayan aikin injin kafin yin aiki na yau da kullun da yin gyare-gyare da gyare-gyare akan lokaci.
Ayyukan inching shine don matsar da gatura mai daidaitawa a cikin ƙaramin sauri kuma na ɗan gajeren nesa bisa tushen aikin hannu, ƙara bincika daidaiton motsi da hankalin kayan aikin injin. Ta hanyar inching aiki, yana yiwuwa a lura daki-daki game da yanayin mayar da martani na kayan aikin injin yayin motsi mai saurin gudu, kamar ko watsawar dunƙule gubar yana da santsi kuma ko jujjuyawar layin jagora daidai ne.
A ƙarshe, ana aiwatar da aiki ta atomatik, wato, shirin na'ura yana shigar da shi cikin tsarin sarrafa na'ura, kuma na'urar ta atomatik ta kammala aikin na'ura bisa ga shirin. Sai kawai bayan tabbatar da cewa duk aikin na'urar yana da al'ada ta hanyar ayyukan da suka gabata na komawa zuwa sifili, aikin hannu, da aikin inching za a iya aiwatar da mashin ɗin atomatik don tabbatar da aminci da daidaito na aikin injin.

 

(II) Ƙa'idar Aiki

 

Tsarin Aiki na Ƙananan Gudu, Matsakaicin Gudun, da Babban Gudu da Wajabcinsa
Yin aiki na kayan aikin injin ya kamata ya bi ka'idar ƙananan gudu, matsakaicin matsakaici, sannan kuma babban gudu, kuma lokacin gudu a ƙananan gudu da matsakaicin gudu ba zai zama ƙasa da minti 2 - 3 ba. Bayan farawa, kowane bangare na kayan aikin injin yana buƙatar tsarin zafin jiki, musamman maɓalli masu motsi kamar sandal, dunƙule gubar, da layin jagora. Ƙarƙashin saurin aiki na iya sa waɗannan sassa su yi zafi a hankali, ta yadda za a rarraba man mai a ko'ina a kowane wuri mai jujjuyawa, yana rage juzu'i da lalacewa yayin farawa sanyi. A halin yanzu, ƙananan saurin aiki kuma yana taimakawa wajen tabbatar da kwanciyar hankali na kayan aikin injin a cikin yanayin ƙananan sauri, kamar ko akwai girgizar da ba ta dace ba.
Bayan wani lokaci na aiki mai sauƙi, an canza shi zuwa aiki mai matsakaici. Matsakaici-gudun aiki na iya ƙara yawan zafin jiki na sassa don sa su kai ga yanayin aiki mafi dacewa, kuma a lokaci guda, kuma yana iya gwada aikin na'ura a matsakaicin matsakaici, kamar jujjuyawar saurin juzu'i na spindle da saurin amsawa na tsarin ciyarwa. A lokacin ƙananan saurin aiki da matsakaicin matsakaici, idan an sami wani yanayi mara kyau na kayan aikin injin, ana iya dakatar da shi a cikin lokaci don dubawa da gyarawa don guje wa gazawa mai tsanani yayin aiki mai sauri.
Lokacin da aka ƙayyade cewa babu wani yanayi mara kyau a lokacin ƙananan sauri da matsakaicin aiki na kayan aikin injin, ana iya ƙara saurin gudu zuwa babban sauri. Babban-gudun aiki shine mabuɗin don kayan aikin injin CNC don aiwatar da ƙarfin injin ɗinsu mai inganci, amma ana iya aiwatar da shi ne kawai bayan an gama cika kayan aikin injin ɗin kuma an gwada aikin sa, don tabbatar da daidaito, kwanciyar hankali, da amincin kayan aikin injin yayin babban aiki mai sauri, tsawaita rayuwar sabis na kayan aikin injin, kuma a lokaci guda tabbatar da ingancin injin.

 

V. Ƙayyadaddun Ayyuka da Kariyar Tsaro na Kayan Aikin CNC

 

(I) Ƙayyadaddun Ayyuka

 

Ƙayyadaddun Ayyuka don Kayan Aiki da Kayan Aikin Yanke
An haramta sosai don ƙwanƙwasa, gyara, ko gyaggyara kayan aiki akan chucks ko tsakanin cibiyoyi. Yin irin waɗannan ayyuka akan chucks da cibiyoyi na iya lalata daidaiton sanya kayan aikin injin, lalata saman chucks da cibiyoyi, kuma yana shafar daidaito da amincin su. Lokacin clamping workpieces, wajibi ne a tabbatar da cewa workpieces da yankan kayan aikin an clamped tam kafin ci gaba zuwa mataki na gaba. Kayan aikin da ba a kulle ba ko kayan aikin yankan na iya zama sako-sako, ko raba su, ko ma tashi a lokacin aikin injin, wanda ba wai kawai zai kai ga goge sassa na injin ba amma kuma yana haifar da babbar barazana ga amincin masu aiki.
Dole ne masu aiki su dakatar da na'ura lokacin maye gurbin kayan aikin yanke, kayan aiki, daidaita kayan aiki, ko barin kayan aikin injin yayin aiki. Yin waɗannan ayyuka yayin aikin na'ura na iya haifar da haɗari saboda haɗuwa da haɗari tare da sassa masu motsi na kayan aiki, kuma yana iya haifar da lalacewa ga kayan aikin yanke ko kayan aiki. Aiki na dakatar da na'ura na iya tabbatar da cewa masu aiki zasu iya maye gurbin da daidaita kayan aikin yankewa da kayan aiki a cikin wani yanayi mai aminci da tabbatar da kwanciyar hankali na kayan aiki da kayan aiki.

 

(II) Kariyar Tsaro

 

Kula da Inshora da Na'urorin Kariya
Assurance da na'urorin kariya na tsaro akan kayan aikin injin CNC sune mahimman wurare don tabbatar da amincin aiki na kayan aikin injin da amincin sirri na masu aiki, kuma ba a ba da izinin masu aiki su kwance ko motsa su yadda suke so ba. Waɗannan na'urori sun haɗa da na'urorin kariya masu yawa, na'urorin da ke iyakance tafiye-tafiye, kofofin kariya, da dai sauransu. Na'urar kariya ta wuce gona da iri na iya yanke wutar lantarki ta atomatik lokacin da kayan aikin injin ya yi yawa don hana na'urar lalacewa saboda nauyi; maɓalli na ƙayyadaddun tafiye-tafiye na iya iyakance kewayon motsi na gatura masu daidaitawa na kayan aikin injin don guje wa haɗarin haɗari da ke haifar da wuce gona da iri; Ƙofar kariyar na iya hana kwakwalwan kwamfuta yadda ya kamata daga fantsama da mai sanyaya ruwa daga zubewa yayin aikin injin da haifar da lahani ga masu aiki.
Idan waɗannan inshora da na'urorin kariya na tsaro aka tarwatsa ko motsa su yadda ake so, aikin aminci na kayan aikin injin zai ragu sosai, kuma ana iya samun haɗarin haɗari daban-daban. Don haka, ya kamata ma’aikata su rika duba mutunci da ingancin wadannan na’urori a kai a kai, kamar duba aikin rufe kofar karewa da kuma la’akari da mashin iyakar tafiye-tafiye, don tabbatar da cewa za su iya taka rawar da suka saba yayin aikin na’urar.

 

(III) Tabbatar da Shirin

 

Muhimmanci da Hanyoyin Aiki na Tabbatar da Shirin
Kafin fara aikin injin na'urar CNC, ya zama dole a yi amfani da hanyar tabbatar da shirin don bincika ko shirin da ake amfani da shi yana kama da ɓangaren da za a yi. Bayan tabbatar da cewa babu kuskure, za'a iya rufe murfin kariyar tsaro kuma za'a iya fara na'urar na'ura don injin sashin. Tabbatar da shirin shine maɓalli na hanyar haɗi don hana hatsarori na injina da ɓarna ɓarna da kurakuran shirin ke haifarwa. Bayan shigar da shirin a cikin kayan aikin injin, ta hanyar aikin tabbatar da shirin, injin ɗin zai iya daidaita yanayin motsi na kayan aikin yankan ba tare da ainihin yankewa ba, kuma ya bincika kurakuran nahawu a cikin shirin, ko hanyar yanke kayan aiki daidai ne, kuma ko sigogin sarrafawa daidai ne.
Lokacin aiwatar da tabbatar da shirin, masu aiki yakamata su lura da yanayin motsin da aka kwaikwayi na kayan aikin yankan sannan su kwatanta shi da zanen ɓangaren don tabbatar da cewa hanyar kayan aikin na iya na'ura daidai siffa da girman ɓangaren da ake buƙata. Idan an sami matsaloli a cikin shirin, sai a gyara su kuma a gyara su cikin lokaci har sai an tabbatar da shirin ya yi daidai kafin a aiwatar da injina. A halin yanzu, yayin aikin injin, masu aiki suma yakamata su mai da hankali sosai ga yanayin aiki na kayan aikin injin. Da zarar an sami wani yanayi mara kyau, yakamata a dakatar da kayan aikin injin nan da nan don dubawa don hana haɗari.

 

VI. Kammalawa

 

A matsayin daya daga cikin mahimman fasahar kere kere na zamani, injinan CNC yana da alaƙa kai tsaye da matakin haɓaka masana'antar masana'anta dangane da daidaiton mashin ɗin, inganci, da inganci. Rayuwar sabis da kwanciyar hankali na kayan aikin injin CNC ba kawai dogara da ingancin kayan aikin injin da kansu ba amma har ma suna da alaƙa da ƙayyadaddun ƙayyadaddun aiki, kiyayewa, da wayar da kan kariyar aminci na masu aiki a cikin tsarin amfani da yau da kullun. Ta hanyar zurfin fahimtar halayen fasahar injin CNC da kayan aikin injin CNC da bin ka'idodin bayan machining, farawa da ka'idodin aiki, ƙayyadaddun aiki, da buƙatun kariyar aminci, ana iya rage ƙarancin abin da ya faru na kayan aikin injin yadda ya kamata, rayuwar sabis na kayan aikin injin za a iya haɓaka, ingantaccen injin injin da ingancin samfurin za a iya haɓaka, da haɓaka fa'idodin tattalin arziki da kasuwanci. A cikin ci gaba na ci gaba na masana'antun masana'antu, tare da ci gaba da haɓakawa da ci gaban fasahar CNC, masu aiki ya kamata su ci gaba da koyo da kuma kula da sababbin ilimi da basira don daidaitawa da ƙara yawan buƙatu a fagen CNC machining da inganta ci gaban fasahar CNC machining zuwa matsayi mafi girma.